Chi tiết cách làm thủ tục hộ chiếu trẻ em mới nhất cha mẹ nên biết?

Dưới đây là những chia sẻ chi tiết về cách làm thủ tục hộ chiếu trẻ em mới nhất cha mẹ nên biết? Hy vọng sẽ giúp các bậc phụ huynh có thể dễ dàng chuẩn bị các thủ tục làm hộ chiếu cho con em mình hơn....

I. Thủ tục làm hộ chiếu lần đầu cho trẻ em dưới 14 tuổi

Bước 1: Điền tờ khai hộ chiếu dành cho trẻ em

Tờ khai hộ chiếu trẻ em (theo mẫu X01)

Cha mẹ hoặc người giám hộ điền đầy thủ thông tin của trẻ vào tờ khai hộ chiếu. Tờ khai sẽ được cha mẹ khai và ký thay, nếu không có cha mẹ thì người giám hộ hoặc cha mẹ nuôi (có giấy tờ chứng minh người giám hộ hoặc cha mẹ nuôi hợp pháp) khai và ký thay và được Trưởng Công an phường, xã, thị trấn nơi trẻ em đó thường trú hoặc tạm trú xác nhận, đóng dấu giáp lai ảnh (Điều 6 thông tư 29/2016/TT-BCA) 

Bước 2: Xin xác nhận của Cơ quan Công an

- Xin xác nhận tại Công an phường, xã nơi thường trú hoặc tạm trú được ghi vào tờ khai. Cuối cùng, đóng dấu giáp lai ảnh.

Bước 3: Chuẩn bị hồ sơ 

- Tờ khai hộ chiếu dành cho trẻ (ở trên): Điền đầy đủ thông tin, dán ảnh và xin xác nhận.

- Một bản sao có chứng thực giấy khai sinh, hoặc xuất trình bản chính để kiểm tra và đối chiếu.

- Cần 2 ảnh thẻ 4cm x 6cm của trẻ.

- Chứng minh nhân dân hoặc căn cước công nhân của cha mẹ (người đi nộp).

- Trường hợp đề nghị bổ sung trẻ em dưới 09 tuổi vào hộ chiếu của cha hoặc mẹ cần bổ sung:

- Hộ chiếu của cha hoặc mẹ còn thời hạn ít nhất 01 năm.

- 2 ảnh thẻ 4cm x 6cm của cha mẹ và 2 ảnh cỡ 3cm x 4cm của trẻ.

(Điều 6 thông tư 29/2016/TT-BCA) 

 Bước 4: Nộp hồ sơ

Nộp hồ sơ tại các Phòng Quản lý xuất nhập cảnh Công an tỉnh, thành phố trực thuộc Trung ương nơi thường trú hoặc nơi tạm trú. (Điều a, Khoản 3, Điều 15, Nghị định 136/2007/NĐ-CP).

Bước 5: Nhận hộ chiếu

Nhận hộ chiếu tại Phòng Quản lý xuất nhập cảnh công an cấp tỉnh hoặc thành phố. Hiện tại, đã có một số địa phương áp dụng hình thức nhận hộ chiếu, thông qua dịch vụ chuyển phát nhanh.

II. Những lưu ý khi làm hộ chiếu cho trẻ em

Thời hạn của hộ chiếu trẻ em

- Thời hạn của hộ chiếu trẻ em có thời hạn 5 năm kể từ ngày cấp (Điều 5, Nghị định 94/2015/NĐ-CP).

Hộ chiếu trẻ em có được gia hạn không?

- Đối với hộ chiếu trẻ em dưới 14 tuổi, theo nghị định 94/2015/NĐ-CP quy địnhHộ chiếu quốc gia cấp cho trẻ em dưới 14 tuổi có giá trị không quá 5 năm tính từ ngày cấp và không được gia hạn.

Cách tách trẻ em riêng với hộ chiếu của cha mẹ

Để tách hộ chiếu, bé phải đủ số tuổi quy định và người giám hộ thực hiện các thủ tục làm hộ chiếu phổ thông như sau:

- Một tờ khai theo mẫu X01 của trẻ và có đóng dấu giáp lai ảnh, có xác nhận của Công an phường, xã, nơi bạn thường trú hoặc tạm trú.

- Hai tấm ảnh 4cm x 6cm của trẻ (mặt nhìn thẳng, đầu để trần, không đeo kính màu, phông nền trắng).

- Một giấy khai sinh (bản sao hoặc xuất trình bản chính để kiểm tra và đối chiếu).

- Tờ khai do cha mẹ khai và ký thay, nếu không có cha mẹ thì người giám hộ (người giám hộ phải có giấy tờ chứng minh hợp pháp).

Sau đó nộp tại Phòng Quản lý xuất nhập cảnh Công an tỉnh, thành phố trực thuộc Trung ương nơi thường trú hoặc nơi tạm trú.

( Nguồn tổng hợp - Điện máy xanh)